04:43 ICT Chủ nhật, 25/09/2022

Trang nhất » Tin Tức » Tin tức tổng hợp

Từ 1/9/2015 người dân khám, chữa bệnh vào ngày nghỉ vẫn được thanh toán BHYT

Thứ tư - 23/09/2015 08:06 View: 564
Hỏi: Do đặc thù công việc, mỗi tuần tôi phải làm việc 6 buổi, chỉ có ngày chủ nhật mới được nghỉ. Tôi muốn đi khám bệnh vào ngày nghỉ có được BHYT thanh toán không?
         
         Trả lời:
 Ngày 2/7/2015, Bộ Y tế - Bộ Tài chính ban hành Thông tư Liên tịch số 16/2015/TTLT-BYT-BTC sửa đổi Khoản 5, Điều 13, Thông tư Liên tịch số 41/2014/TTLT-BYT-BTC ngày 24/11/2014 hướng dẫn thực hiện BHYT.

         Từ ngày 1/9/2015 người dân đi khám, chữa bệnh vào ngày nghỉ, ngày lễ tại các bệnh viện trên cả nước vẫn được BHYT thanh toán như bình thường.

          Người có thẻ BHYT đi khám, chữa bệnh được quỹ BHYT thanh toán trong phạm vi quyền lợi và mức được hưởng BHYT.

         Tuy nhiên, trước khi tổ chức khám chữa bệnh ngày lễ, ngày nghỉ, cơ sở y tế phải thông báo cho cơ quan BHXH để bổ sung vào hợp đồng khám, chữa bệnh trước khi thực hiện.

        Các cơ sở khám, chữa bệnh có trách nhiệm đảm bảo về nhân lực, điều kiện chuyên môn, phải công khai những khoản chi phí  người bệnh phải chi trả ngoài phạm vị được hưởng của người tham gia BHYT và thông báo trước cho người bệnh phải tự chi trả phần chi phí ngoài phạm vi quyền lợi và mức hưởng BHYT (nếu có).
 

Nguồn tin: Báo Điện Biên Phủ

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

 

Liên kết nhanh






Các công trình trọng điểm trên địa bàn thành phố Điện Biên Phủ
Công khai ngân sách
Phản ánh kiến nghị
Tài liệu kỳ họp HĐND TP Điện Biên Phủ
Tài liệu tập huấn UBND Thành phố
Đô thị miền núi các tỉnh phía Bắc Thành phố Điện Biên Phủ qua các năm
Mua sắm tập trung
Quy hoạch - Kế hoạch
Văn bản QPPL Chính phủ
Văn bản QPPL của tỉnh
Nội dung họp UBND
Tài liệu kỳ họp HĐND TP Điện Biên Phủ
Đề tài khoa học
10 năm thành lập Trung tâm Công nghệ thông tin và Truyền thông Điện Biên